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Kwa furaha kubwa, Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali
(OCGS) Zanzibar zinawasilisha ripoti ya Utafiti wa Kilimo wa Mwaka (AASS) kwa mwaka wa kilimo
wa 2022/23. Ripoti hii inatoa takwimu muhimu za kilimo kutoka kwa wakulima wadogo katika ngazi
ya kaya na mashamba makubwa kwa lengo la kuarifu sera za serikali, mipango, na programu katika
ngazi ya kitaifa na kimkoa. Aidha, ripoti hii inatoa njia ya kutumia takwimu zinazojibu viashiria
maalum vya Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs), Mpango wa Kina wa Maendeleo ya Kilimo
Afrika (CAADP), Dira ya Maendeleo ya 2025, Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka
Mitano 2021/22-2025/26 (FYDP III), Mpango Mkuu wa Taifa wa Takwimu Awamu ya Pili 2022/23—
2026/27 (TSMP II), na Mpango Mkakati wa Takwimu za Sekta ya Kilimo 2022/23-2026/27 (ASSP).

Juhudi hizi zinalenga kuleta maendeleo endelevu na ustawi katika sekta ya kilimo.

NBS na OCGS zinatoa shukrani za dhati kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa
kujitolea na kuunga mkono utafiti wa AASS sambamba na Mpango wa 50 kwa 2030, unaolenga
kuziba pengo la takwimu za kilimo kwa kuwezesha nchi 50 zenye kipato cha chini na cha kati kuunda
mifumo imara ya kitaifa ya takwimu zinazozalisha na kutumia takwimu za kilimo zenye ubora wa juu
na zinazotolewa kwa wakati.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatoa shukrani za dhati kwa washirika wake hususan
Benki ya Dunia, FAO, na IFAD kwa msaada wao wa kifedha na kiufundi ambao umekuwa muhimu
katika kuboresha ubora na utoaji wa takwimu za kilimo kwa wakati. Mafanikio ya utafiti wa AASS wa
mwaka 2022/23 yanatokana na juhudi za pamoja za wadau mbalimbali, zikiwemo NBS, OCGS na
Wizara zinazoongoza Sekta ya Kilimo (ASLMs). Utaalamu wao ulikuwa muhimu katika kuzalisha
ripoti ya AASS ya mwaka 2022/23, ambayo ni mzunguko wa kwanza chini ya mpango wa kilimo wa
50x2030.

Mwisho, tunatoa shukrani za dhati kwa wadau wote walioshiriki katika kila hatua ya mchakato wa
utafiti, kuanzia maandalizi hadi ripoti ya mwisho. Shukrani maalum ziwaendee wahojiwa wa utafiti,

kufanya ukusanyaji wa takwimu kuwa na mafanikio katika jamii zao. Pamoja, tutaendelea kuzalisha na
kuendeleza takwimu za kilimo ili kusaidia maendeleo ya kitaifa na ustawi kwa Watanzania wote.

o= A

Dr. Albina Chuwa Salum Kassim Ali

Mtakwimu MKkuu wa Serikali Mtakwimu Mkuu wa Serikali

Ofisi ya Taifa ya Takwimu Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali
Zanzibar
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Kumbuka: Matokeo yaliyopatikana kutoka kwenye Utafiti huu hayawezi kulinganishwa moja kwa moja
na yale yanayotokana na Vyanzo vya Kiutawala kutokana na mbinu tofauti zinazotumika. Aidha,
takwimu za utafiti zinaweza kutumika kuboresha mbinu zinazotumika kushughulikia vyanzo vya
takwimu za kiutawala. Kwa ufafanuzi zaidi, tafadhali usisite kuwasiliana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS).

Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23 Vi



1.0 Utangulizi

Sekta ya kilimo ni muhimu kwa ukuaji wa uchumi wa Tanzania, ajira, na kupunguza umasikini,
ikichangia takriban asilimia 26.5 ya Pato la Taifa na asilimia 30 ya mauzo ya nje. Kwa kutambua
umuhimu wa takwimu sahihi za kilimo kwa ajili ya sera na mipango, Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali (OCGS) kwa kushirikiana na wizara zinazoongoza Sekta ya
Kilimo (ASLMs) walifanya utafiti wa kila mwaka wa kilimo (AASS) kwa mwaka wa kilimo wa
2022/23. Utafiti huu ulijumuisha kaya za kilimo, matumizi ya ardhi, na uzalishaji wa mazao, mifugo,

na uvuvi.

1.1 Dhumuni la Utafiti

Lengo kuu la Utafiti wa Kilimo wa Mwaka (AASS 2022/23) lilikuwa ni kutoa takwimu sahihi kuhusu
ukubwa wa ardhi na uzalishaji wa mazao makuu, idadi na bidhaa zitokanazo na mifugo na uvuvi.
Takwimu zinazotokana na utafiti huu zinatoa mwanga muhimu kwa wakulima, biashara za kilimo,

watunga sera, na wadau wengine muhimu ili kusaidia maamuzi sahihi katika muda mfupi na mrefu.

Malengo mahususi ya AASS 2022/23:

i.  Kukusanya taarifa kwa wakati muafaka kuhusu uzalishaji na tija ya kilimo kwa ngazi ya kitaifa
na kimkoa;

ii.  Kutoa takwimu muhimu kwa ajili ya kuendeleza na kuboresha sera za kilimo na kuongoza
utekelezaji wa mipango ya kilimo katika ngazi ya kitaifa na kimkoa kati ya sensa moja ya
kilimo na nyingine;

iii.  Kuandaa takwimu muhimu zinazowezesha kulinganisha maendeleo ya sekta ya kilimo katika

maeneo mbalimbali ya nchi.
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2.1 Shughuli za Kilimo za Kaya

Matokeo ya Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23 (AASS) yanaonesha kuwa, jumla ya kaya
8,970,096 zilijishughulisha na kilimo nchini Tanzania, kati ya hizo kaya 8,814,646 zilikuwa Tanzania
Bara na kaya 155,450 zilikuwa Zanzibar. Kati ya jumla ya kaya za kilimo nchini Tanzania, asilimia
98.3 ya kaya zilijihusisha na uzalishaji wa mazao, wakati asilimia 60.6 ya kaya zilijihusisha na ufugaji.
Tanzania Bara, asilimia 98.3 ya kaya zilijihusisha na uzalishaji wa mazao wakati asilimia 60.5 ya kaya
zilijihusisha na ufugaji. Vivyo hivyo, upande wa Zanzibar, asilimia 97.9 ya kaya zilijihusisha na

uzalishaji wa mazao, wakati asilimia 63.4 ya kaya zilijihusisha na ufugaji (Jedwali Na. 2.1).

Jedwali Na. 2.1: Idadi na Asilimia ya Kaya za Kilimo kwa Shughuli za Kilimo katika Kipindi cha
Mwaka wa Kilimo 2022/23, Tanzania

Jumla ya Kaya za Kaya Zilizojishughulisha Kaya Zilizojishughulisha
Eneo Jumla ya Kilimo na Uzalishaji wa Mazao na Ufugaji Mifugo
Kaya Binafsi!
Idadi  Asilimia Idadi Asilimia Idadi Asilimia
Tanzania Bara 13,776,975 8,814,646 64.0 8,663,996 98.3 5,335,658 60.5
Zanzibar 375,828 155,450 41.4 152,126 97.9 98,550 63.4
Tanzania 14,152,803 8,970,096 63.4 8,816,122 98.3 5,434,209 60.6

2.2 Umiliki wa Ardhi

Kipindi cha mwaka wa kilimo wa 2022/23, haki ya umiliki wa ardhi kwa njia ya kimila ilikuwa ni
Kaya/Shamba Kubwa wa ardhi iliyoongoza kutumika zaidi miongoni mwa kaya za kilimo, ikiwa ni
sawa na asilimia 52.3 ya ardhi yote inayomilikiwa nchini Tanzania. Ardhi iliyonunuliwa ilikuwa ni
njia ya pili kufuatia katika umiliki wa ardhi ikiwa na asilimia 25.9, wakati ardhi ya makubaliano ya
kugawana mavuno ilikuwa na asilimia ndogo zaidi kwa asilimia 0.2 ya ardhi yote inayomilikiwa

(Kielelezo Na. 2.1).

! Chanzo Sensa ya Idadi ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022
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Kielelezo Na. 2.1: Sehemu ya Hali ya Umiliki wa Ardhi kwa Kaya za Kilimo Katika Mwaka wa

Kilimo 2022/23, Tanzania

Tanzania

Tanzania Bara

Zanzibar

0 10 20 30 40 50 60 70 80 90 100
Asilimia
M Haki ya Kumiliki Kimila W Haki ya Kumiliki Kisheria ¥ Imenunuliwa
Imekodishwa/ Iliyokodishwa W Kugawana Mavuno ya Mazao M Imeazimwa Bila Malipo
B Kutumia Bila Ruhusa M Haki ya ardhi ya Jumuiya B Nyingine

Kwa upande wa mashamba makubwa, Haki ya kumiliki ardhi kisheria ilikuwa ndio njia kuu zaidi
nchini Tanzania (asilimia 68.4). Aina inayoongoza ya haki za umiliki wa ardhi katika Tanzania Bara
ni ule umiliki ardhi wa kisheria (asilimia 68.6), wakati kukodishwa ardhi kutoka kwa wengine

ilionekana zaidi upande wa Zanzibar (asilimia 40.0) (Kielelezo Na. 2.2).

Kielelezo Na. 2.2: Sehemu ya Hali ya Umiliki wa Ardhi kwa Mashamba Makubwa Katika Mwaka wa
Kilimo 2022/23, Tanzania

Tanzania Bara

1
0 10 20 30 40 50 60 70 80 90 100

Asilimia
B Haki ya Kumiliki Kimila W Haki ya Kumiliki Kisheria Imenunuliwa
! Imekodishwa/ Iliyokodishwa M Kugawana Mavuno ya Mazao M Imeazimwa Bila Malipo
M Kutumia Bila Ruhusa M Haki ya ardhi ya Jumuiya M Nyingine
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Ujumbe Muhimu:

®  Umiliki wa_ardhi kwa njia ya kimila ndivo_aina_inayotumika zaidi na kayva za_ kilimo nchini

Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23



3.1 Uzalishaji wa Nafaka

Mazao makuu ya nafaka yaliyozalishwa nchini Tanzania katika mwaka wa kilimo wa 2022/23
yalikuwa mahindi, mpunga na mtama. Kwa upande wa Tanzania Bara, mahindi ndiyo yaliyokuwa na
uzalishaji mkubwa zaidi (tani 6,970,859), huku mpunga (tani 9,485) ukiongoza kwa uzalishaji ndani ya
Zanzibar. Aidha, kwa Tanzania Bara, mpunga ulikuwa na wastani wa juu wa tija (tani 2.2 kwa hekta),
wakati Zanzibar, wastani wa juu wa tija mavuno uliripotiwa kwenye mahindi (tani 1.0 kwa hekta)

(Jedwali Na. 3.1).

Jedwali Na. 3.1: Uzalishaji na Wastani wa Tija wa Mazao ya Nafaka Yaliyochaguliwa Katika
Mwaka wa Kilimo 2022/23, Tanzania

Kaya/Shamba Tanzania Tanzania Bara Zanzibar
Kubwa Zao Uzalishaji Tija Uzalishaji Tija  Uzalishaji Tija
(tani) (tani/hekta) (tani) (tani/hekta) (tani) (tani/hekta)
Mahindi 6,937,553 1.8 6,936,109 1.8 1,444 1.0
Kaya za Mpunga 2,413,234 2.2 2,403,783 2.2 9,451 0.8
Kilimo Mtama 291,319 1.0 291,146 0.9 173 0.9
Jumla 9,642,106 9,631,038 11,068
Mahindi 34,753 23 34,750 23 3 0.5
Mashamba Mpunga 30,913 2.7 30,878 2.7 34 0.4
Makubwa Mtama 838 0.9 837 0.9 - -
Jumla 66,504 66,465 4
Mahindi 6,972,306 1.8 6,970,859 1.8 1,447 1.0
Mpunga 2,444,147 2.2 2,434,662 2.2 9,486 0.8
Jumla Kuu
Mtama 292,157 1.0 291,983 1.0 174 0.9
Jumla 9,708,610 9,697,504 11,107

“- “Imezuiwa ili kuepuka kufichua takwimu za umiliki wa mtu binafsi au takwimu isiyotosha inayopatikana kutoka kwenye utafiti (Jumla inajumuisha takwimu iliyozuiliwa)

3.2 Uzalishaji wa Mazao Jamii ya Mizizi

Mazao ya mizizi yanayolimwa na kaya za kilimo na mashamba makubwa Tanzania ni mihogo, viazi
vitamu, na viazi ulaya. Muhogo ulirekodi uzalishaji mkubwa zaidi Tanzania Bara na Zanzibar ukiwa
na tani 632,002 na 66,988 mtawaliwa. Licha ya uzalishaji mkubwa, mavuno ya wastani kwa muhogo
yalikuwa chini (tani 2.3 /ha) ikilinganishwa na viazi vitamu (tani 2.8 /ha) na viazi mviringo (tani 4.9

/ha) (Jedwali Na. 3.2).
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Jedwali Na. 3.2: Uzalishaji na Tija ya Mazao Jamii ya Mizizi Katika Mwaka wa Kilimo 2022/23,

Tanzania
Tanzania Tanzania Bara Zanzibar
gi‘l{)‘;‘ghamba Zao Uzalishaji Tija  Uzalishaji Tija  Uzalishaji Tija
(tani) (tani/hekta) (tani) (tani/hekta) (tani) (tani/hekta)
Muhogo 696,447 2.3 631,763 2.3 66,985 2.7
Kaya V?az? vitaTn.m 423,221 2.8 407,442 2.8 15,778 3.4
Viazi mviringo 529,295 49 529,295 49 - -
Jumla 1,648,963 1,568,500 82,763
Muhogo 242 1.6 239 1.6 3 0.8
Mashamba Viazi vitamu 521 32 346 3.4 176 2.9
Makubwa Viazi mviringo 961 10.5 961 10.5 - -
Jumla 1,724 1,546 179
Muhogo 696,689 2.3 632,002 2.3 66,988 2.7
Viazi vitamu 423,742 2.8 407,788 2.8 15,954 34
Jumla Kuu o
Viazi mviringo 530,257 49 530,257 49 - -
Jumla 1,650,688 1,570,047 82,942

“- “Imezuiwa ili kuepuka kufichua takwimu za umiliki wa mtu binafsi au takwimu isiyotosha inayopatikana kutoka kwenye utafiti (Jumla inajumuisha

takwimu iliyozuiliwa)

3.3 Uzalishaji wa Mbegu za Mafuta

Katika mwaka wa kilimo 2022/23, alizeti, karanga, na ufuta zilikuwa mbegu kuu za mafuta
zilizozalishwa nchini Tanzania. Alizeti ilikuwa na uzalishaji mkubwa zaidi (tani 480,394) na wastani
wa tija tani 0.8 kwa hekta, wakati uzalishaji wa karanga ulikuwa tani 412,095 na wastani wa tija wa
tani 1.1 kwa hekta. Uzalishaji wa ufuta ulikuwa tani 158,688, na wastani wa tija wa tani 0.6 kwa hekta

(Jedwali Na. 3.3).

Jedwali Na. 3.3: Uzalishaji na Wastani wa Tija wa Mbegu za Mafuta Katika Mwaka wa Kilimo

2022/23, Tanzania
Tanzania Tanzania Bara Zanzibar
Kaya/Shamba Zao Uzalishaji Tij Uzalishaji Tij Uzalishaji Tij
Kubwa ji ija zalishaji ija zalishaji ija
(tani) (tani/hekta) (tani) (tani/hekta) (tani) (tani/hekta)
Alizeti 478,080 0.8 478,080 0.8 * *
Kaya Karanga 411,927 1.1 410,943 1.1 984 1.4
Ufuta 158,597 0.6 158,597 0.6 * *
Jumla 1,048,604 1,047,620 984
Alizeti 2,314 0.7 2,314 0.7 *
Mashamba Karanga 168 0.6 168 0.6 * *
Makubwa Ufuta 90 0.4 90 0.4 * *
Jumla 2,572 2,572 *
Alizeti 480,394 0.8 480,394 0.8 * *
Tumla Kuu Karanga 412,095 1.1 411,111 1.1 984 1.4
Ufuta 158,688 0.6 158,688 0.6 * *
Jumla 1,051,177 1,050,193 984

“*” Taarifa haikupatikana kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23.
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Ujumbe Muhimu

Uzalishaji wa mazao ya nafaka yaliyochaguliwa ni wa juu kwa wakulima wadogo
ikilinganishwa na mashamba makubwa.
Mtazamo wa Kisera:

® Serikali iwape wakulima fursa ya kupata huduma za ugani na programu za mafunzo ili
kusaidia kusambaza maarifa kuhusu mbinu bora za kilimo, teknolojia mpya na taarifa
za masoko.

® J[li kuongeza uzalishaji na tija kwa kiasi kikubwa, serikali iwahamasishe wakulima
kutumia mbinu za kisasa za kilimo kama vile matumizi ya mbegu zinazozalisha mazao
mengi, umwagiliaji sahihi, uwekaji mbolea kwa wakati na udhibiti wa wadudu. Pia
serikali inapaswa kuhimiza matumizi ya mashine na vifaa vya kisasa vya kilimo kwa

wakulima wadogo na mashamba makubwa ili kusaidia kuongeza ufanisi, kupunguza
gharama za uendeshaji, na kuongeza tija katika uzalishaji wa mazao.

3.4 Mazao Jamii ya Mikunde

Mazao ya jamii ya mikunde yaliyozalishwa Tanzania katika kipindi cha mwaka wa kilimo 2022/23 ni
maharage, kunde na mbaazi. Maharage yalikuwa na uzalishaji wa tani 678,236 na wastani wa mavuno
ya tani 1.2 kwa hekta, mbaazi 144,897 na wastani wa mavuno ya tani 0.4 kwa hekta, na kunde

zilikuwa na tani 25,101, na wastani wa mavuno ya tani 0.4 kwa hekta (Jedwali Na. 3.4).

Jedwali Na. 3.4: Uzalishaji na Tija ya Mazao Jamii ya Mikunde Katika Mwaka wa Kilimo 2022/23,

Tanzania
Kaya/Shamba Tanzania Tanzania Bara Zanzibar
Kubwa Zao Uzalishaji Tija Uzalishaji Tija Uzalishaji Tija
(tani) (tani/hekta) (tani) (tani/hekta) (tani) (tani/hekta)
Maharage 676,133 1.1 676,128 1.1 * *
Kaya Kunde 25,088 0.4 24,379 0.4 709 0.5
Mbaazi 144,790 0.4 144,250 0.4 539 0.5
Jumla 846,011 844,757 1,248 0
Maharage 2,103 - 2,103 1.0 * *
Mashamba Kunde 13 0.8 12 0.8 * *
Makubwa Mbaazi 108 0.6 108 0.6 * *
Jumla 2,224 2,223
Mabharage 678,236 1.2 678,236 1.1 * *
Kunde 25,101 0.4 24,392 0.4 709 0.5
Jumla Kuu )
Mbaazi 144,897 0.4 0.4 539 0.5
Jumla 848,234 702,628 1,248

“*» Takwimu hazipatikani kwa mwaka wa kilimo 2022/23

“- “Imezuiwa ili kuepuka kufichua takwimu za umiliki wa mtu binafsi au takwimu isiyotosha inayopatikana kutoka kwenye utafiti (Jumla inajumuisha
takwimu iliyozuiliwa).
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3.5 Uzalishaji wa Mazao ya Biashara

Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23 mazao makuu ya biashara yaliyozalishwa ni pamba, korosho na
karafuu. Jumla ya uzalishaji wa pamba ulikuwa tani 218,413 ambapo tani 217,903 zilizalishwa na kaya
za kilimo na tani 510 kwa mashamba makubwa. Jumla ya uzalishaji wa korosho ulikuwa tani 135,595,
ambapo tani 135,235 zilizalishwa na kaya za kilimo na tani 360 kwa mashamba makubwa. Jumla ya

tani 1,840 za karafuu zilizalishwa na kaya za kilimo na mashaba makubwa (Jedwali Na. 3.5).

Jedwali Na. 3.5: Uzalishaji kwa Baadhi ya Mazao ya Biashara, Katika Mwaka wa Kilimo 2022/23

Mazao Kaya/Shamba Kubwa Uzalishaji (tani)
Kaya za Kilimo 217,903

Pamba Mashamba Makubwa 510
Jumla 218,413

Kaya za Kilimo 135,235

Korosho Mashamba Makubwa 360
Jumla 135,595

Kaya za Kilimo -

Karafuu Mashamba Makubwa -
Jumla 1,840

“- “Imezuiwa ili kuepuka kufichua takwimu za umiliki wa mtu binafsi au takwimu isiyotosha inayopatikana kutoka kwenye utafiti (Jumla inajumuisha

takwimu iliyozuiliwa)

/Ujumbe muhimu \

Korosho, pamba na karafuu ikiwa ni miongoni mwa mazao makuu ya biashara nchini,

kaya za kilimo zimebakia kuwa na mchango mkubwa katika uzalishaji wa mazao hayo
ikilinganishwa na mashamba makubwa ambapo mchango wake katika uzalishaji bado ni

mdogo.

Mtazamo wa kisera
Mabadiliko ya uzalishaji wa kaya za kilimo kuwa na kilimo cha kisasa na cha

kibiashara ni muhimu kuboresha kilimo.

- /
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3.6. Uzalishaji wa Migomba, Parachichi na Nyanya

Jumla ya tani 1,352,695 za ndizi zilizalishwa katika Mwaka wa Kilimo 2022/23 nchini Tanzania,
ambapo kati ya kiasi hicho kilichozalishwa tani 1,352,281 zilizalishwa na kaya na tani 414 zilizalishwa
kutoka mashamba makubwa. Kwa upande wa zao la parachichi, jumla ya tani 75,552 zilizalishwa
ambapo kati ya tani zilizozalishwa, tani 67,286 zilizalishwa na kaya na tani 8,266 zilizalishwa kutoka
mashamba makubwa. Aidha, kwa zao la nyanya, jumla ya tani 378,778 za nyanya zilizalishwa,
ambapo kati ya tani hizo zilizozalishwa, kaya zilizalisha tani 378,318 na mashamba makubwa

yalizalisha tani 460 (Jedwali Na. 3.6).

Jedwali Na. 3.6: Uzalishaji wa Mazao ya Ndizi, Parachichi na Nyanya katika Mwaka wa Kilimo

2022/23, Tanzania
Kaya za Kilimo/ Aina ya Zao

Mashamba Eneo Ndizi Parachichi Nyanya Tija (tani/
Makubwa Uzalishaji (tani)  Uzalishaji (tani)  Uzalishaji (tani) hekta)
Tanzania Bara 1,294,765 66,568 343,820 11.5

Kaya za Wakulima Zanzibar 57,516 718 34,498 12.3
Tanzania 1,352,281 67,286 378,318 11.5

Tanzania Bara 413 8,266 438 8.2

Mashamba Makubwa  Zanzibar - * 22 12.3
Tanzania - 8,266 460 8.3

Tanzania Bara 1,295,178 74,834 344,258 11.5

Jumla Kuu Zanzibar 57,517 718 34,520 12.3
Tanzania 1,352,695 75,552 378,778 11.5

“*” Taarifa haikupatikana kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23.
“- “Imezuiwa ili kuepuka kufichua takwimu za umiliki wa mtu binafsi au takwimu isiyotosha inayopatikana kutoka kwenye utafiti (Jumla inajumuisha

takwimu iliyozuiliwa)

Ujumbe Muhimu:
Kaya za kilimo zimezalisha zaidi ya asilimia 85 ya kiasi chote cha uzalishaji wa ndizi,

parachchi na nyanya vilivyozalishwa.

Mtazamo wa Kisera:
Jitihada za Serikali za kuhakikisha teknolojia mbalimbali zinazotokana na matokeo ya tafiti
zinawafikia wakulima zidumishwe ili kuongeza tija na uzalishaji kwenye mazao ya matunda na

mbogamboga kwa lengo la kutosheleza mahitaji/masoko ya ndani, kikanda na kimataifa.
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3.6 Majanga kwenye Eneo Lililopandwa Mazao

Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, katika msimu wa mvua za vuli, asilimia 9.5 ya eneo lote
lililopandwa na kaya za kilimo liliathiriwa kikamilifu na majanga, na asilimia 25.8 iliathiriwa kwa
kiasi. Kwa mashamba makubwa, asilimia 21.6 yaliathirika kikamilifu, huku asilimia 9.2 yaliathirika
kwa kiasi. Katika mvua za masika, asilimia 11.0 ya eneo lililopandwa na kaya za kilimo liliathiriwa
kikamilifu na asilimia 31.4 iliathirika kwa kiasi. Katika msimu huo huo, asilimia 9.7 ya eneo lote

lililopandwa na mashamba makubwa liliathiriwa kikamilifu, huku asilimia 13.2 iliathirika kwa kiasi

(Kielelezo Na. 3.1).

Kielelezi Na. 3.1: Asilimia ya Eneo Lililopandwa Lilioathirika na Majanga Wakati wa Mwaka wa
Kilimo wa 2022/23, Tanzania

35 314
25.8
30 21.6
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Asilimia
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wn

Imeathirika Kabisa
na Majanga
Imeathirika Kiasi na
Majanga
Imeathirika Kabisa
na Majanga
Imeathirika Kiasi na
Majanga

Vuli Masika

Kaya za Kilimo B Mashamba Makubwa

Ujumbe Muhimu:

Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, majanga yaliathiri kwa kiasi kikubwa kaya za kilimo na
mashamba makubwa nchini Tanzania, huku sehemu kubwa ya eneo lililopandwa na mashamba
makubwa likiathirika kikamilifu katika msimu wa mvua za vuli.

Mtazamo wa Kisera:

e Kuimarisha Mifumo ya Tahadhari ya Mapema kwa ajili ya utoaji wa taarifa za tahadhari
kwa wakati juu ya mabadiliko ya tabia nchi na hali ya hewa.

o Mbinu mbadala za usimamizi wa majanga na kupunguza athari zake katika kilimo
zinapaswa kuboreshwa.
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3.7 Matumizi ya Mazao

3.7.1 Nafaka

Matokeo yanaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 80.0 ya mazao ya nafaka yaliozalishwa na kaya za
kilimo yalitumiwa na kaya au kuuzwa bila kusindika. Kwa mashamba makubwa, kiasi cha mavuno

yaliyouzwa bila kusindikwa kilianzia asilimia 49.0 hadi asilimia 75.0 (Kielelezo Na. 3.2).

Kielelezo Na. 3.2: Asilimia ya Matumizi ya Mavuno ya Mazao ya Nafaka Katika Mwaka wa Kilimo

wa 2022/23, Tanzania
=]
£ Mtama 24.5 68.5 .
é Mpunga 49.3 39.1 |
<
5 Mahindi 39.0 55.5 m
s = Miama 49.4 ooy |
£E
2 Mpunga 75.0 0.0
< S
22 Mahindi 67.5 1)
I T T T T T T T T T 1
0 10 20 30 40 50 60 70 30 90 100
Percent
B Kuuzwa bila kusindika B Matumizi na Kaya 1 Kuwapa wengine
Kutumika kwa kulipia bidhaa M Chakula cha wanyama B Mbegu
B Kuuzwa baada kushindika B Matumizi mengine

3.7.2 Mazao Jamii ya Mizizi na Viazi

Matokeo yanaonesha kuwa asilimia 72.7 ya viazi vitamu na asilimia 62.9 ya mihogo iliyozalishwa na
kaya za kilimo ilitumika kwa matumizi ya kaya. Hata hivyo, sehemu kubwa ya viazi mviringo/mbatata
(asilimia 78.1) viliuzwa bila kusindikwa. Kwa mashamba makubwa, viazi mviringo/mbatata vingi
vilivyovunwa (asilimia 96.9) viliuzwa bila kusindikwa, wakati mihogo na viazi vitamu kila moja
ilikuwa na asilimia 50.7 ya mavuno yake na yalielekezwa kwenye matumizi mengine (Kielelezo Na.

3.3).
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Kielelezo Na. 3.3: Asilimia wa Matumizi ya Mavuno ya Mazao Jamii ya Mizizi na Viazi Katika
Mwaka wa Kilimo wa 2022/23, Tanzania

Viazi Mviringo/mbatata 78.1 1 |

Viazi Vitamu 24.8 72.7

Kaya za Kilimo

Muhogo 33.2 62.9 |

Viazi Mviringo/mbatata 96.9 0
Viazi Vitamu |
Muhogo |
T T T T T T T T T T 1

Mashamba
Makubwa

0 10 20 30 40 50 60 70 30 90 100
B Kuuzwa bila kusindika B Matumizi na Kaya I Kuwapa wengine
Kutumika kwa kulipia bidhaa B Chakula cha wanyama B Mbegu
B Kuuzwa baada kushindika B Matumizi mengine

3.7.3 Mazao Jamii ya Kunde

Matokeo ya utafiti wa Kilimo 2022/23 yanaonesha kuwa, Matumizi makubwa ya mazao ya jamii ya
kunde yaliovunwa na kaya za kilimo yalitumika kwa matumizi ya kaya au kuuzwa bila kusindika.
Kunde ndizo zilizoongoza kutumiwa na kaya kwa (asilimia 61.9), wakati mbaazi ziliuzwa bila
kusindikwa kwa (asilimia 71.4). Wakati, kwa mashamba makubwa, zaidi ya asilimia 85.0 ya mazao ya

kunde yaliuzwa bila kusindikwa, wakati sehemu iliyobaki ilitumika kwa matumizi mengine (Kielelezo

Na. 3.4).

Kielelezo Na. 3.4: Asilimia ya Matumizi ya Mavuno ya Mazao ya Jamii ya Kunde Katika Mwaka wa
Kilimo wa 2022/23, Tanzania
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3.7.4 Mbegu za Mafuta na Karanga
Karanga, ufuta na alizeti ndiyo mazao makuu ya mbegu za mafuta na karanga yaliyoripotiwa katika
mwaka wa kilimo wa 2022/23. Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa zaidi ya asilimia 50.0 ya mbegu

za mafuta na karanga zilizovunwa na kaya za kilimo na mashamba makubwa ziliuzwa bila kusindikwa

(Kielelezo Na. 3.5).

Kielelezo Na. 3.5: Asilimia ya Matumizi ya Mavuno ya Mazao ya Mbegu za Mafuta na Karanga
Katika Mwaka wa Kilimo wa 2022/23, Tanzania
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B Kuuzwa baada kushindika B Matumizi mengine

3.7.5 Mazao ya Biashara
Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, karafuu, pamba, na korosho ni miongoni mwa mazao makuu ya
biashara yaliyozalishwa na Kaya za kilimo na mashamba makubwa. Matokeo yanaonesha kuwa zaidi

ya asilimia 80 ya mazao yaliyovunwa na kaya za kilimo na mashamba makubwa yaliuzwa bila

kusindikwa (Kielelezo Na. 3.6).
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Kielelezo Na. 3.6: Asilimia ya Matumizi ya Mavuno ya Mazao ya Biashara Katika Mwaka wa Kilimo

wa 2022/23, Tanzania
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3.7.6 Matunda na Mbogamboga

Katika mwaka wa kilimo wa 2022/23, zaidi ya asilimia 50 ya parachichi na nyanya ziliuzwa bila

kusindikwa huku asilimia 54.7 ya ndizi zililiwa na kaya na asilimia 42.4 ziliuzwa bila kusindikwa.

Kwa mashamba makubwa, parachichi, ndizi na nyanya, kila moja lilikuwa na zaidi ya asilimia 75 ya

mavuno yaliyotumika yakiwa hayajasindikwa (Kielelezo Na. 3.7).

Kielelezo Na. 3.7: Asilimia ya Matumizi ya Mavuno ya Mazao ya Matunda na Mbogamboga Kkatika

Mwaka wa Kilimo wa 2022/23, Tanzania
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Ujumbe Muhimu:
Sehemu kubwa zaidi ya mavuno ya mazao hutumika kwa matumizi ya kaya au kuuzwa bila

kusindika. Hii inabaki kuwa muhimu kwa kaya zote za kilimo na mashamba makubwa.

Mapendekezo ya Kisera:
e  Kuhimiza matumizi jumuishi/mseto katika bidhaa za kilimo zisizo asilia ili kuongeza thamani na

ubora wa mazao ya kilimo.
Kuimarisha usindikaji wa mazao ya kilimo ili kuongeza thamani wa mazao ya kilimo na mapato

va shambani.

Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23 13



4.1 Umwagiliaji

Matokeo yanaonesha kuwa asilimia 3.5 ya eneo lote lililopandwa mazao katika mwaka wa kilimo

2022/23 lilimwagiliwa. Katika eneo lote lililopandwa mazao na kaya za kilimo, asilimia 3.0

lilimwagiliwa, wakati eneo lililomwagiliwa kwa upande wa mashamba makubwa ilikuwa asilimia 28.2

ya eneo lililopandwa (Jedwali Na. 4.1).

Jedwali Na. 4.1: Eneo lililopandwa, Eneo lililomwagiliwa na Asilimia ya eneo lililopandwa ambalo
lilimwagiliwa katika Mwaka wa Kilimo 2022/23, Tanzania

Kaya za Kilimo/ Eneo Eneo lililopandwa Eneo lilomwagiliwa

Mashamba Makubwa (hekta) Eneo (hekta) Asilimia
Tanzania Bara 16,726,471 482,257 2.9

Kaya za Kilimo Zanzibar 134,997 15,870 11.8
Tanzania 16,861,468 498,127 3.0
Tanzania Bara 376,125 107,033 28.5

Mashamba Makubwa Zanzibar 3,149 35 1.1
Tanzania 379,274 107,068 28.2
Tanzania Bara 17,102,596 589,290 34

Wamiliki wote Zanzibar 138,146 15,905 11.5
Tanzania 17,240,742 605,195 3.5
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Ujumbe Muhimu:
Asilimia ya eneo la umwagiliaji kati ya eneo lililopandwa mazao na kaya za kilimo bado ni ndogo
ikilinganishwa na mashamba makubwa.

Mtazamo wa Kisera:

o  Ushiriki wa Sekta ya Umma na Binafsi katika maendeleo ya tasnia ya umwagiliaji nchini
unapaswa kukuzwa ili kuhakikisha panakuwepo na uwezo wa kutosha na wa kiutaalam katika
maendeleo na usimamizi endelevu wa skimu za umwagiliaji.

e Maendeleo ya mbinu za uvunaji maji kwa njia ya kiuchumi, inayokubalika kijamii na
inayozingatia mazingira inapaswa kuendelea kuimarishwa katika kaya za kilimo.

4.2 Matumizi ya Pembejeo

4.2.1 Kaya zinazotumia Mbegu

Matokeo yanaonesha kuwa, asilimia 41.3 ya kaya zinazolima mazao Tanzania zilitumia mbegu
zilizoboreshwa. Hata hivyo, matumizi ya mbegu za asili yamekuwa ya juu zaidi nchini (asilimia 79.6)
ikilinganishwa na mbegu zilizoboreshwa, hilo limeonekana pia kwa Tanzania Bara (asilimia 79.9) na
Zanzibar (asilimia 66.6). Kuhusu matumizi ya mbegu zilizoboreshwa na zile ziliboreshwa na kurudiwa
tena, mbegu zilizoboreshwa zilitumika kwa kiwango kikubwa zaidi Tanzania Bara (asilimia 41.1), na
mbegu zilizoboreshwa na kurudiwa tena zikionesha kutumika zaidi (asilimia 38.7) kwa upande wa

Zanzibar (Kielelezo Na. 4.3).

Kielelezo Na. 4.3: Mtawanyiko kwa Asilimia wa Kaya Zilizotumia Mbegu kwa Aina Katika Mwaka
wa Kilimo wa 2022/23, Tanzania
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Ujumbe Muhimu:
Matokeo yanonesha kuwa, matumizi ya mbegu zilizoboreshwa bado yapo chini ikilinganishwa na ya
mbegu za asili.

Mtazamo wa Kisera:
® Ni muhimu kwa Serikali kuendelea na jitihada za kuhamasisha matumizi ya pembejeo za kisasa

ikiwemo mbegu bora.

®  Uhamasishaji wa uzalishaji, usambzaji na matumizi ya mbegu bora uendelee kufanyika kwa
kushirikisha Sekta ya Umma na Binafsi.

4.2.2 Eneo Lililopandwa na Kuwekwa Mbolea

Matokeo yanaonesha kuwa, asilimia 32.1 ya eneo lililopandwa nchini katika Mwaka wa Kilimo wa
2022/23 liliwekwa mbolea. Aidha, asilimia 31.5 ya eneo lilipandwa na kaya za kilimo liliwekwa
mbolea, wakati asilimia 61.4 ya eneo lilipandwa la mashamba makubwa liliwekwa mbolea (Jedwali

Na. 4.2).

Jedwali Na. 4.2: Eneo lilipandwa na Kuwekwa Mbolea katika Mwaka wa Kilimo 2022/23, Tanzania

Enco Kaya za Kilimo/ Eneo liliopandwa Eneo Lililopandwa na Kuwekwa Mbolea
Mashamba Makubwa (ha) (ha) Asilimia
Kaya 16,726,471 5,265,761 31.5
Tanzania Bara Mashamba Makubwa 376,125 231,128 61.4
Jumla 17,102,596 5,496,889 32.1
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Kaya 134,997 43,886 325

Zanzibar Mashamba Makubwa 3,149 1,737 55.2
Jumla 138,146 45,623 33.0
Kaya 16,861,468 5,309,646 31.5
Tanzania Mashamba Makubwa 379,274 232,865 61.4
Jumla 17,240,742 5,542,512 32.1

Ujumbe Muhimu:

Karibia theluthi moja ya eneo lililolimwa na kaya liliwekwa mbolea na theluthi mbili ya eneo la
mashamba makubwa liliwekwa mbolea.

Mtazamo wa Kisera:

Inaonekana kuwa jitihada zinazofanywa na Serikali za kutoa mbolea ya ruzuku kwa wakulima ni
muhimu katika kuhakikisha upatikanaji na matumizi ya mbolea kwa kaya.

4.2.3 Eneo lililowekwa Viuatilifu
Matokeo yanaonesha kuwa asilimia 32.7 ya eneo lote lililopandwa mazao Tanzania liliwekwa
viuatilifu. Eneo lililowekwa viuatilifu kwa upande wa mashamba makubwa ilikuwa asilimia 65.5 ya

eneo lililopandwa, wakati kwa upande wa kaya za kilimo ilikuwa asilimia 31.9 (Jedwali Na. 4.3).

Jedwali Na. 4.3: Eneo na Asilimia ya Eneo Lililowekwa Viuatilifu Katika Mwaka wa Kilimo 2022/23,

Tanzania
Eneo Eneo lililowekwa Viuatilifu
Kaya za Kilimo/ Mashamba .
Makab Eneo lililopandwa
aubwa (hekta) Eneo (hekta) Asilimia
Mainland Tanzania 16,726,471 5,366,347 32.1
Kaya za Kilimo Zanzibar 134,997 17,511 13
Tanzania 16,861,468 5,383,858 31.9
Mainland Tanzania 376,125 246,852 65.6
Mashamba Makubwa
Zanzibar 3,149 1,677 53.2
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Tanzania 379,274 248,529 65.5

Mainland Tanzania 17,102,596 5,613,199 32.8
Wamiliki wote Zanzibar 138,146 19,188 13.9
Tanzania 17,240,742 5,632,387 32.7

Ujumbe Muhimu:

® Sehemu ya eneo lililowekwa viuatilifu ni kubwa katika mashamba makubwa kuliko katika kaya
za kilimo.
® Sehemu ya eneo lililowekwa viuatilifu ni kubwa zaidi Tanzania Bara kuliko Zanzibar.

Mtazamo wa Kisera:

® Juhudi zinazofanywa na Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine muhimu wanaohusika na
huduma za afya ya mimea ni muhimu katika kupambana na wadudu na milipuko ya magonjwa.
® Ni muhimu kuimarisha ufuatiliaji, mfumo na njia za kudhibiti wadudu na magonjwa kwa upande

wa kaya za kilimo na mashamba makubwa.
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5.0 Upatikanaji wa Huduma za Kifedha (Mikopo)

5.1 Upatikanaji wa Mikopo

Nchini Tanzania, asilimia 4.9 ya kaya za kilimo zilichukua mikopo kwa madhumuni mbalimbali ya
kilimo ambapo Tanzania Bara ilikuwa na kiwango cha juu zaidi kwa asilimia 5.0 ya kaya za kilimo
zilizopata mkopo, wakati Zanzibar ilikuwa na kiwango cha chini zaidi cha asilimia 0.7 (Kielelezo Na.

5.1).

Kielelezo Na. 5.1: Asilimia ya Kaya za Kilimo Zenye na Zisizo na Mikopo ya Kilimo kwa Mwaka wa
Kilimo wa 2022/23, Tanzania

Tanzania Tanzania Bara Zanzibar

Walikopa Mkopo Walikopa Mkope Walikopa Mkope
= Hawakukopa Mkopo » Hawakukopa Mkopo » Hawakukopa Mkopo

5.2  Watoa Mikopo
Watoa mikopo walioonekana kwa wingi kwa kaya za kilimo nchini Tanzania walikuwa wakopeshaji

binafsi (asilimia 29.7), marafiki au familia wanaoishi nchini (asilimia 21.1), na taasisi za fedha ndogo
ndogo (asilimia 18.7), huku kampuni za bima zikiwa na asilimia 0.2. Usambazaji sawa wa watoa
mikopo ulionekana katika Tanzania Bara, wakati Zanzibar, taasisi za fedha ndogo ndogo (asilimia 29.3)
na mashirika yasiyo ya kiserikali (asilimia 21.0) zilikuwa na jukumu kubwa zaidi katika kutoa mikopo

(Kielelezo Na. 5.2).

Kielelezo Na. 5.2: Asilimia ya Kaya za Kilimo Zenye Mikopo ya Kilimo kwa Aina ya Mkopeshaji kwa
Mwaka wa Kilimo wa 2022/23, Tanzania
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Tanzania

Tanzania Bara 5.0 18.7 7.0 11.5 29.8
Zanzibar 11.8 29.3 21.0
0 10 20 30 40 50 60 70 80
Asilimia

Benki za umma au taasisi nyingine za serikali M Benki za kibiashara

B Kampuni za bima M Taasisi za fedha ndogo ndogo

W Mashirika yasiyo ya kiserikali B Vyama vya ushirika wa uzalishaji

B Wakopeshaji binafsi B Marafiki au familia wanaoishi nchini
Marafiki au familia wanaoishi nje ya nchi Wengine
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Kilimo kina nafasi muhimu katika uchumi wa Tanzania, ambapo asilimia 63.4 ya kaya zinajihusisha na
shughuli za kilimo kama uzalishaji wa mazao na ufugaji. Licha ya umuhimu wake, kaya za kilimo
zinakabiliwa na changamoto kama vile usalama mdogo wa umiliki wa ardhi, matumizi madogo ya
mbinu za kisasa za kilimo, hatari za mabadiliko ya hali ya hewa, na upatikanaji mdogo wa huduma za

kifedha. Vigezo hivi vinakwamisha uzalishaji na ukuaji wa uchumi.

Mapendekezo:

1.  Uwekezaji katika Kilimo: Kutoa kipaumbele kwa uwekezaji katika kilimo ili kuongeza
maendeleo ya kiuchumi. Kuwasaidia wakulima wadogo na wakubwa kwa upande wa rasilimali
na miundombinu;

ii.  Usalama wa Umiliki wa Ardhi: Kurasimisha haki za ardhi za kimila ili kuhakikisha umiliki
na kuhamasisha uwekezaji wa kilimo. Kuhakikisha mifumo ya umiliki wa ardhi ni imara na
inasaidia matumizi endelevu ya ardhi;

iii.  Mbinu za Kisasa za Kilimo: Wakulima wapewe mafunzo na huduma za ugani. Kuhimiza
matumizi ya mbegu bora, umwagiliaji wa kisasa, na mashine za kisasa ili kuongeza uzalishaji;

iv.  Kilimo Biashara: Kuhimiza mabadiliko chanya katika kaya za kilimo kuhama kutoka kwenye
kilimo cha kujikimu na kuelekea kwenye kilimo cha biashara;

v.  Utafiti na Ubunifu: Kuendeleza programu za utafiti ili kuboresha uzalishaji wa mazao ya
chakula na biashara, kukidhi mahitaji ya ndani na nje;

vi.  Ustahimiliva wa Hali ya Hewa: Kuimarisha mifumo ya kutoa tahadhari mapema kwa
mabadiliko ya hali ya hewa na kukuza mikakati ya usimamizi wa hatari zinazotokana na hali ya
hewa ili kupunguza hasara katika kilimo;

vii.  Ongezeko la Thamani: Kuhimiza utofauti na usindikaji wa mazao ili kuongeza thamani na
ubora wa bidhaa za kilimo, na kuongeza kipato cha wakulima;

viii. Maendeleo ya Umwagiliaji: Kuhimiza ushiriki wa sekta ya umma na binafsi katika miradi ya
umwagiliaji na utumiaji endelevu wa maji,
ix. Matumizi ya Mbegu Bora: Kuongeza upatikanaji wa pembejeo za kisasa kama mbegu bora

kupitia ushirikiano kati ya sekta za umma na binafsi;

x.  Upatikanaji wa Fedha/Mikopo: Kuimarisha taasisi za kifedha na kutoa elimu ya programu
za kifedha ili kuhakikisha wakulima wanaweza kupata huduma muhimu za kifedha.

Kwa kutekeleza mapendekezo haya, Tanzania inaweza kuongeza uzalishaji wa kilimo, kuhakikisha
usalama wa chakula, na kuchochea ukuaji wa uchumi.
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MUHTASARI WA VIASHIRIA MUHIMU KWA MWAKA WA KILIMO 2022/23

Kaya za Kilimo Zinazojishughulisha na Shughuli za Kilimo

Uzalishaji wa Mazao (asilimia) 98.3 98.3 97.9
Ufugaji wa Mifugo (asilimia) 60.6 60.5 63.4
Sehemu ya Umiliki wa Ardhi na Kaya za Kilimo (asilimia)

Haki za kimila za kumiliki 523 523 443
Haki zilizotolewa za kumiliki 0.9 0.8 54
Kunmunuliwa 259 259 16.3
Kupangishwa 10.3 10.3 1.5
Kugawana 0.2 0.2 0.3
Kukopeshwa bure 4.9 4.8 28.5
Kuingia bila ruhusa 33 33 24
Haki za ardhi za pamoja 1.0 1.3 24
Nyingine 1.0 1.1 0.5

Uzalishaji wa Mazao kwa Ngazi ya Kaya
Tija ya Mazao Makuu ya Nafaka

Mahindi (tani/ha) 1.8 1.8 1.0
Mpunga (tani/ha) 2.2 2.2 0.8
Mtama (tani/ha) 1 0.9 0.9
Uwele (tani/ha) 0.8 0.8 1.6
Tija ya Mazao Mzizi na Muhogo

Muhogo (tani/ha) 23 23 2.7
Viazi vitamu (tani/ha) 2.8 2.8 34
Viazi mviringo (tani/ha) 4.9 4.9 -
Cocoyams (tani/ha) 2.5 2.5 -
Tija ya Mazao ya Mbegu za Mafuta

Alizeti (tani/ha) 0.8 0.8 *
Karanga (tani/ha) 1.1 1.1 1.4
Ufuta (tani/ha) 0.6 0.6 *
Tija ya Mazao ya Mikunde

Maharage (tani/ha) 1.1 1.1 *
Cowpeas (tani/ha) 0.4 0.4 0.5
Njugu (tani/ha) 0.4 0.4 0.5
Tija ya Mazao ya Biashara

Pamba (tani/ha) 0.7 0.7 *
Korosho (tani/ha)

Karafuu (tani/ha)

Tija ya Mazao ya Matunda na Mbogamboga

Ndizi (tani/ha)

Parachichi (tani/ha)

Nyanya (tani/ha) 11.5 11.5 12.3
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Msimu wa Vuli
Sehemu yote ya athari (asilimia)
Sehemu ya athari (asilimia)

Msimu wa MAsika

Sehemu yote ya athari (asilimia)
Sehemu ya athari (asilimia)
Umwagiliaji

Eneo lililopandwa mazao (ha)

Jumla ya eneo lililomwagiliwa (asilimia)

Matumizi ya Mbegu kwa Kaya

Matumizi ya Mbegu

Mbegu bora (asilimia)

Mbegu za asili (asilimia)

Mbegu zilizoboreshwa zilitumika tena (asilimia)

Eneo Lililowekwa Mbolea (ha)
Eneo Lililowekwa Viuatilifu (Pesticides) (ha)

Upatikanaji wa Mikopo kwa Kaya za Kilimo
Mikopo iliyoombwa kwa madhumuni ya kilimo
(asilimia)

Chanzo cha Mkopo kwa Kaya za Kilimo

Benki za umma au taasisi za serikali (asilimia)
Benki za biashara (asilimia)

Kampuni za bima (asilimia)

Taasisi ndogo za mikopo (asilimia)

Asasi zisizo za kiserikali (NGOs) (asilimia)

Vyama vya uzalishaji (asilimia)

Wakopeshaji binafsi (asilimia)

Marafiki au familia - wanaoishi nchini (asilimia)
Marafiki au familia - wanaoishi nje ya nchi (asilimia)
Nyingine (asilimia)

Sababu za Kutokukopa Fedha (Mkopo)
Hawakutuma maombi (asilimia)

Maombi yalikataliwa (asilimia)

Haiwezekani kuomba, hakuna upatikanaji (asilimia)
Shughuli ya uwekezaji haikubaliki (asilimia)
Kipato hakitoshelezi (asilimia)

Historia mbaya ya mikopo (asilimia)

Dhamana haitoshi (asilimia)

Kiwango cha riba ni kikubwa (asilimia)

Nyingine (asilimia)

Eneo Lililopandwa Lililopata Athari (Mazingira/Zisizo za Mazingira)

9.5
25.8

11
314

16,861,468
3.0

41.3
79.6
17.5

5,542,512
5,383,858

4.9

5.4
5.1
0.2
18.7
7.0
11.5
29.7
21.1
0.3
1.0

77.5
0.8
3.1
0.7
7.6
1.5
0.8
24
5.6

16,726,471
2.9

41.6
79.9
17.2

5,496,889
5,366,347

5.0

53

0.2
18.7
7.0
11.5
29.8
21.2
0.3
1.0

77.3
0.8
3.2
0.7
7.6
1.5
0.8
24
5.7

134,997
11.8

18.9
66.6
38.7

45,622
17,511

0.7

15.6
11.8

293
21
14.5

6.9

88
1.9
0.3

0
5.1
0.1
0.1
0.3
4.2

“*” Taarifa haikupatikana kwa Mwaka wa Kilimo 2022/23.

“““““

Utafiti wa Kilimo wa Mwaka 2022/23

Imewekwa kando ili kuepuka kufichua data za umiliki binafsi au data haitoshi kutoka kwenye utafiti (Jumla inajumuisha data iliyowekwa kando)."
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